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MAELEZO MAFUPI YA MKUU WA MKOA WA MOROGORO 

MHE. LT.COL.. (MST.) ISSA S.  MACHIBYA KWA  

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

MHE. DR. JAKAYA MRISHO KIKWETE WAKATI WA ZIARA  

YAKE MKOANI MOROGORO TAREHE 29/ - 30/07/2010 

 

• Mheshimiwa Dr. Jakaya Mrisho Kikwete 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

• Mhe. Mama Salma Kikwete, Mke wa Rais wetu, 

• Mhe. Eng. Petro Kingu -  Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Morogoro, 

• Mhe.  Asha Kipangula  - Katibu wa CCM Mkoa – Morogoro, 

• Mhe. Chifu Kingalu Mwanabanzi wa 14, 

• Ndugu Stephen Bushiri - Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro 

• Ndg.Wataalam Mlioongozana na Mheshimiwa Rais 

• Wah. Wakuu wa Wilaya 

• Wahe.Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa 

• Wageni Waalikwa 

• Wana Habari, 

• Mabibi na Mabwana. 

 

Itifaki imezingatiwa. 
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1. Awali ya yote, kwa niaba ya Uongozi na wananchi wote wa Mkoa wa 

Morogoro, na kwa niaba yangu mimi mwenyewe, ninayo furaha kubwa 

kukukaribisha Mkoani Morogoro wewe Mhe. Rais, pamoja na msafara 

mzima uliofuatana nao.  Tunasema karibuni sana.  

 

2. Mhe. Rais, sisi wananchi wa Mkoa wa Morogoro tunapenda kuungana 

na Watanzania wenzetu,  wapenda Amani na Maendeleo wote nchini 

kukupongeza wewe binafsi kwa kukubali uteuzi wa Chama cha 

Mapinduzi kuwa Mgombea wake tena, katika kipindi cha Pili cha 

Serikali ya Awamu ya nne.  Kwa hakika uteuzi wako umeweza kujibu 

kiu na matarajio makubwa walio nayo Watanzania baada ya 

kuridhishwa na Utendaji na Utumishi wako mahiri na makini 

uliouonyesha  kwa kipindi  cha  Miaka 5 ya Serikali ya Awamu ya nne.   

 

3. Kadhalika naomba  nitumie hadhara hii kutoa shukrani zetu za dhati 

kwa Mkutano Mkuu wa CCM ulioketi Mjini Dodoma tarehe 10 – 

11/7/2010 kuridhia Mhe. Dr. Mohamed Gharib Bilal kuwa Mgombea 

mwenza wako kama ulivyowaomba.  Tunampongeza sana Mhe. Dr. 

Mohamed Gharib Bilal kukubali kubeba dhamana hiyo kubwa. 
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4. Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, kwa niaba ya Wananchi wa Mkoa 

wa Morogoro tunampongeza sana Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mhe. Dr. Ali Mohamed Shein kwa kuteuliwa 

kwake na Halmashauri Kuu ya CCM Taifa kuwa Mgombea wa nafasi ya 

Urais wa Zanzibar katika Uchaguzi Mkuu ujao mwezi Oktoba, 2010.  

Kwa pamoja tunawatakia kila la kheri katika kuipeperusha vyema 

Bendera ya CCM ili hatimaye kupata ushindi wa kishindo. 

 

5. Itakumbukwa kuwa ziara hii ya leo ni ya pili kufanyika katika mkoa 

wetu kwa mwaka huu wa 2010. Ziara nyingine ni ile uliyoifanya 

maalum tarehe 06 -  08/02/2010 ulipokuja kuwafariji wahanga wa 

mafuriko wilayani Kilosa yaliyotokea mwezi Disemba 2009 hadi Januari 

2010. 

 

6. Kutokana na moyo huo wa ujasiri uliouonyesha wa kuja kushirikiana 

nasi katika kuwafariji wahanga wa mafuriko, naomba nichukue fursa 

hii kwa niaba ya wananchi wa Mkoa wa Morogoro kutoa shukrani zetu 

za dhati kwako wewe mwenyewe binafsi, kwa Serikali yetu ya Awamu 

ya Nne na Mashirika mbalimbali ya misaada kwa kuuwezesha mkoa 

kukabiliana ipasavyo na athari za mafuriko yaliyotokea katika wilaya 

ya Kilosa. 
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7. Hali ilivyo sasa ni kwamba idadi ya wahanga waliokuwa 

wakihifadhiwa kwenye makambi imepungua kutoka kaya 2,010 zenye 

watu 9,440 hadi kufikia kaya 1,320 zenye watu 5,248.  

 

8. Aidha jumla ya ekari 402 zililimwa na kupandwa mbegu bora za 

mahindi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu (Kitengo cha Maafa) kwa ajili ya 

Wahanga, na sasa wanaendelea na uvunaji.  Kadhalika mahanga ya 

mabati 104 yalijengwa kwenye Kambi zote baada ya mahema kudhoofu 

sana.   

 

9. Hivi sasa tofali 9,680 zimefyatuliwa na kazi hiyo bado inaendelea kwa 

kasi  ya kuridhisha.  Pia jumla ya viwanja 931 vimepimwa na kugawiwa 

kwa wahanga 684 ambapo viwanja 217 vimegawiwa kama fidia kwa 

watu waliojitolea mashamba yao kwa ajili ya makazi ya kudumu ya 

wahanga wetu.    

 

Mhe. Rais 

10. Nafurahi kukujulisha kwamba zoezi la ujenzi wa Kambi za Wahanga 

wa mafuriko lilienda sambamba na ujenzi wa visima vya maji ambapo 

jumla ya visima 9 vifupi vyenye thamani ya Sh.42,000,000/= vilijengwa 

kupitia ufadhili wa shirika lisilo la Kiserikali la Oxfarm – GB. 
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11. Kwa ujumla misaada iliyopokelewa toka kwa wahisani mbalimbali 

ilikuwa yenye thamani ya Sh.5,216,674,060/= kati yake fedha taslimu 

ilikuwa Sh.1,117,614,510 misaada ya chakula ilikuwa na  thamani ya 

Sh.1,702,554,930, vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh.212,065,000/= 

vifaa kutoka Serikali ya china Sh.202,650,000/= na vifaa vinginevyo 

sh.1,982,789,620/=.  Napenda kukuhakikishia Mhe. Rais kuwa misaada 

hiyo yote iligawiwa kwa wahanga kama ilivyokusudiwa, ikijumuisha 

pia kila mhanga kupatiwa godoro na chandarua  kama ulivyoagiza. 

 

Mhe. Rais 

  

12. Baada ya kutoa kwa muhtasari taarifa ya hali ya mafuriko katika wilaya 

ya Kilosa, sasa naomba nieleza baadhi ya mafanikio yaliyopatikana 

katika kipindi hiki cha miaka mitano (2005 – 2010) ambapo Serikali ya 

awamu ya nne inaelekea kukamilisha awamu ya kwanza ya kipindi 

chake cha miaka mitano ya awali.  Taarifa ya kina ipo katika kitabu cha 

mkoa chenye taarifa ya shughuli za maendeleo ambacho nitakukabidhi 

hivi punde. 
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13. Hata hivyo kabla sijaanza kutoa maelezo hayo ya kisekta, ningependa 

kwa niaba ya wananchi wa Mkoa wa Morogoro kukushukuru sana 

wewe binafsi Mhe. Rais pamoja na Serikali yetu kwa kutupatia wilaya 

mpya ya Gairo, ikiwa ni utekelezji wa ahadi yako uliyoitoa wakati wa 

ziara yako ya tarehe 26 – 29/06/2009 ulipotembelea Jimbo la Gairo na 

Morogoro Kusini. Tunasema ahsante sana. Baada ya salamu hizo, sasa  

kwa ridhaa yako naomba nitoe maelezo ya mafanikio ya Kisekta kama 

ifuatavyo:- 

 

Mhe. Rais 

 

SEKTA YA ELIMU 

 

Elimu ya Awali  

 

14. Kwa upande wa sekta ya elimu, Mkoa umepata mafanikio katika elimu 

ya awali kwa kuwa na madarasa 623 mwaka 2010 ukilinganisha na 

madarasa 326 yaliyokuwepo mwaka 2005. Ongezeko hili la madarasa 

297 ni sawa na asilimia 47.7. Pia tumeandikisha wanafunzi 34,820 

mwaka 2010 ikilinganishwa na wanafunzi 22,971 kwa mwaka 2005.  

Ongezeko la wanafunzi  11,849 ni sawa 34%. 
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Elimu ya Msingi 

15. Kwa upande wa Shule za Msingi zimeongezeka toka 757 mwaka 2005 

hadi 815 mwaka 2010 sawa na ongezeko la asilimia 7.7. Hali kadhalika 

madarasa yameongezeka toka 2,092 mwaka 2005 hadi  5,143 mwaka 

2010 sawa na ongezeko la madarasa 3,051 ikiwa ni 59.3%. Aidha, 

wanafunzi walioko shule za msingi wameongezeka toka 379,079  

mwaka 2005 hadi  414,465 mwaka 2010 sawa na ongezeko la  9.3%. 

 

Mhe. Rais 

 

16.  Pia tumefanikiwa kupanda hadi nafasi ya kumi bora kwa ufaulu wa 

mitihani ya darasa la saba Kitaifa kutoka nafasi ya 20 kati ya mikoa 21 

Tanzania Bara mwaka 2005 na kushika nafasi  ya 7 mwaka 2007 , na 

nafasi ya 9 kwa miaka miwili mfululizo (mwaka 2008 na 2009). Vile vile 

Mdondoko(dropout) umepungua kwa asilimia 50.3 toka wanafunzi 

2,022 mwaka 2005 hadi wanafunzi 1,005 mwaka 2010. 

 

17. Idadi ya wanafunzi katika Shule za Msingi nayo imeongezeka toka 

379,093 mwaka 2005 hadi kufikia wanafunzi 417,121 mwaka 2010. 

Ongezeko hili limetokana na mpango wa Maendeleo ya elimu ya Msingi 

(MMEM). Jumla ya watoto walioandikishwa darasa la kwanza mwaka 

2010 ni 50,296.  
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Mhe. Rais 

 

18. Ongezeko  hili la wanafunzi limekuwa likienda sambamba na kiwango 

cha ufaulu.  Takwimu za ufaulu kuanzia mwaka 2006 hadi 2009 ni kama 

ifuatavyo: 

 

• Mwaka 2006 watoto waliofanya mitihani walikuwa 36,201 kati yao 

waliofaulu walikuwa 21,715, (59.9%) na waliochaguliwa walikuwa 

asilimia 84.1. 

 

• Mwaka 2007 waatoto waliofanya mitihani walikuwa 38,228 kati yao 

waliofaulu walikuwa 21,442 (56.1%) na waliochaguliwa walikuwa 

asilimia 98.18. 

 

• Mwaka 2009 watoto waliofanya mitihani walikuwa 53,413 kati yao 

waliofaulu walikuwa 29,995 (56.2%) na waliochaguliwa walikuwa 

asilimia 96.9. 

 

• Mwaka 2009 watoto waliofanya mitihani walikuwa 53,803 kati yao 

waliofaulu walikuwa 29,995 (51.7%) na waliochaguliwa walikuwa 

asilimia 99.9 
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Mhe. Rais  

 

Elimu ya Sekondari 

19. Mkoa unaendelea kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi (2005) kwa kushirikiana na wananchi kwani tangu 

mwaka 2005 hadi 2010 jumla ya shule za sekondari 143 zimejengwa 

kwa ushirikiano wa nguvu za wananchi, Serikali na wadau wengine 

wa maendeleo. 

 

20. Idadi ya shule za Sekondari zimeongezeka kutoka shule 58 (2005) 

hadi 199 (2010) kwa mchanganuo wa shule serikali 159 na binafsi 40. 

Aidha, madarasa yameongezeka kutoka madarasa 418 (2005) hadi 

1,281 (2010), wanafunzi wa sekondari waliongezeka kutoka 23,643 

(2005) hadi 59,559 (2010) sawa na ongezeko la asilimia 206.5. 

 

Mhe. Rais  

SEKTA YA KILIMO 

 

21. Utekelezaji wa shughuli za kilimo msimu wa mwaka 2009/2010 

Mkoa wa Morogoro ni kati ya mikoa sita ya uzalishaji ikiwepo 

Ruvuma, Iringa, Mbeya,  Rukwa na Kigoma.  Malengo yalikuwa ni 

kulima hekta 594,952.4 kuvuna tani 2,120,613.7 za mazao ya chakula 

na hekta 94,339.4 kuvuna tani 1,650,463.3 za mazao ya biashara. 
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22. Zililimwa hekta 404,403 na kuvuna tani 1,299,694 za Chakula;  na 

hekta 50,307.4 na kuvuna tani 561,651 za mazao ya biashara. Hali ya 

Chakula ilikuwa ya kuridhisha ingawa kulikuwa maeneo machache 

yaliyokuwa na upungufu wa Chakula katika wlaya za Kilosa (Tarafa 

ya Gairo), Mvomero (Tarafa ya Mlali, Kijiji cha Kibati), 

Morogoro(Tarafa ya Ngerengere, Kijiji cha Mkono wa Mara) na 

Ulanga (Tarafa ya Mwaya). Mkoa uliwezeshwa kupata msaada wa 

mbegu bora tani 141(mahindi tani 134, mtama tani 7) yenye 

kuvumilia ukame toka Ofisi ya Waziri Mkuu, kitengo cha Maafa. 

  

23. Aidha kwa msimu wa mwaka 2009/2010 Mkoa ulipokea jumla ya 

VOCHA za RUZUKU 358,300 zenye thamani ya sh.6.88 bilioni kwa 

ajili ya mazao ya chakula (mahindi na mpunga). 

 

Mhe. Rais  

 

25. Kwa upande wa kilimo cha umwagiliaji niseme mazingira 

yaliyopo yanaruhusu kufanyikaMkoa una mito 143 na mabonde 

yenye eneo la hekta 425,000 yanayoweza kulimwa kiangazi na pia 

kutumiwa kwa umwagiliaji. Baadhi ya maeneo ni Bonde la 

Kilombero na Bonde la Wami . Mkoa una eneo la hekta 123,507 

linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji.   
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26. Hadi sasa ni hekta 17,542.2 na kati ya hizo hekta 8,809 (4%) tu 

ndiyo zenye miundombinu ya kisasa ya umwagiliaji.  Maeneo 

mengine hutumia mifereji ya asili. 

 

27. Katika kukabiliana na changamoto za upatikanaji wa zana bora za 

kilimo, Halmashauri zetu zimeweza kuwakopesha wakulima 

Matrekta madogo (Power Tillers) ikiwa ni utekelezaji wa agizo la 

Serikali kwa mchanganuo ufuatao:- 

 

•••• Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro Vijijini imetoa Power 

Tillers 40, Kilosa imekopesha  Power Tillers  26, Halmashauri ya 

Wilaya ya Ulanga imekopesha Power Tillers  12, Mvomero 

Power Tillers 10, Morogoro Manispaa imekopesha Power Tillers  

3.  Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero inatarajia kupokea 

Power Tillers 23 ifikapo tarehe 11/08/2010 na kuzikopesha kwa 

wakulima wake.  Wilaya hii imechelewa kupata matrekta haya 

kwa sababu Mzabuni aliyepewa Kandarasi ya awali kujitoa 

dakika za mwisho na kuilazimu Halmashauri kutangaza 

zabuni hiyo upya. 

 

•••• Pia Mkoa ulipata msaada wa Trekta  moja aina ya Massey 

Ferguson kutoka Kampuni ya Tractors Limited,  Tawi la 
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Morogoro ambalo tumelikabidhi kwa Halmashauri ya Wilaya 

Kilosa kusaidia  wakulima.   

 

 

 

Mhe. Rais  

 

Sekta ya Afya 

27. Kwa upande wa sekta ya Afya mkoa umejipanga vyema katika 

kukabiliana na maambukizi mapya ya ugonjwa wa UKIMWI 

ambapo kwa sasa maambukizi ni asilimia 5.2. Aidha katika 

kutekeleza Mpango wa MMAM kupitia Ilani ya uchaguzi kwa 

kuhakikisha kuwa kila kijiji kinakuwa na zahanati yake,Mkoa 

umejipanga vilivyo katika kufikia malengo hayo ambapo  kila kijiji 

hulazimika kufyatua tofari zake na kuchangia nguvu kazi.Mpaka 

sasa mkoa una Zahanati 183 kati ya mahitaji ya zahanati 593 na vituo 

vya afya vilivyopo ni 27 kati ya mahitaji ya vituo 181. 

 

Mhe. Rais  

Sekta ya Barabara 

 

28. Kuhusu sekta ya barabara, mkoa unatoa shukrani zake za dhati kwa 

serikali ya Awamu ya Nne kwa kutimiza ahadi yake ya kuanza 

kutekelezwa miradi mikubwa miwili iliyoahidiwa katika Ilani ya 
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Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2005 – 2010. Miradi hiyo ni ile ya ujenzi 

wa daraja la mto Kilombero na barabara ya Mikumi – Kilosa – 

Dumila – Turiani – Mziha - Handeni. Hatua iliyofikiwa katika miradi 

hiyo ni kama ifuatavyo:- 

 

•••• Ujenzi wa Barabara ya Dumila – Rudewa (Km. 45) 

Usanifu wa kina wa barabara umekamilika na ujenzi wa 

sehemu hii umeanza na unafanywa na Mkandarasi M/S China 

Civil Engineering Construction Corporation mbapo kazi 

imeanza tareh 1/2/2010 kwa gharama ya shs.41,929,601,023.17.  

Ujenzi huu ambao ni wa kiwango cha lami  utachukua muda 

wa miezi 24 hadi  utakapokamilika. 

 

•••• Mziha  - Turiani - (km 36)  - Magole (km 48.6) 

Ujenzi wa sehemu ya Turiani – Magole umeanza na unafanywa 

pia na  Mkandarasi M/S China Civil Engineering Construction 

Corporation ambapo kazi imeanza mwezi Machi 2010 kwa 

gharama ya shs. Bilioni 42.   

 

Ujenzi huu ambao ni wa kiwango cha lami utachukua muda 

wa miezi 30 hadi utakapokamilika. Aidha kwa upande wa 

barabara ya Turiani  - Mziha (Km 36) usanifu wa kina (Detailed 

Engineering Design ) umekamilika na umefanywa na kampuni 
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ya kihandisi ya KAPSEL kutoka Dar es Salaam.Ujenzi kamili 

utaanza baada ya fedha za ujenzi kupatikana. 

 

 

 

•••• Ujenzi wa Daraja la Mto Kilombero. Usanifu wa kina 

(Detailed Engineering Design) umekamilika na ujenzi utaanza 

mwaka huu wa fedha wa 2010/2011 ambapo  serikali imetenga 

kiasi cha sh.3.5 bilioni kwa ajili ya kazi hiyo. 

 

•••• Ujenzi wa barabara ya Ifakara - Kihansi 

Katika kutambua umuhimu wa bonde la Kihansi katika 

utekelezaji wa agizo la Kilimo Kwanza, serikali imetenga kiasi 

cha sh.milioni 287.2 kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu 

(Feasibility Study) na usanifu wa kina (Detailed Engineering 

Design) ni matumaini ya mkoa kuwa endapo barabara hii 

itaimarishwa basi malengo ya kufikia Mapinduzi ya Kijani 

yatafikiwa. 

 

Mhe. Rais  

 

29. Suala lingine ambalo ningependa kutoa taarifa kwako ni kuhusu 

utekelezaji wa agizo lako la kukamilisha ujenzi wa Daraja la mto 
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Mtombozi na daraja la Magogoni katika wilaya ya 

Morogoro.Madaraja hayo yote yamekamilika na yanatumika kwa 

sasa.Muhtasari wa gharama ni kama ifuatavyo:- 

 

 

 

• Daraja la Mtombozi 

Daraja hili limegharimu kiasi cha sh.310,115,000 na kipande cha 

barabara cha km 10 kilichofunguliwa kimegharimu kiasi cha 

sh.99,800,000.Ujenzi wa daraja hili umesaidia kufungua soko 

kwa mazao ya wakulima katika eneo hilo na vijiji jirani. 

 

• Daraja la Magogoni katika mto Ruvu. 

Daraja hili lenye urefu wa mita 57.92 na uwezo wa kupitisha 

magari yenye uzito wa tani 36  limegharimu kiasi cha sh. 

128,430,000.Kukamilika kwa daraja hili kumeimarisha 

usafirishaji wa mazao ya chakula na biashara kutoka vijiji vya 

Kisaki,Duthumi,Mvuha na maeneo jirani kwenda Dar es salaam 

bila kupitia Morogoro Mjini.   

 

Mhe. Rais  
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30. Nisingependa kukuchosha na maelezo mengi. Haya ni baadhi tu ya 

mafanikio yaliyopatikana kwa baadhi ya sekta katika mkoa wetu wa 

Morogoro katika kipindi hiki cha serikali ya awamu ya Nne.Maelezo 

ya sekta zote yapo katika kitabu chenye maelezo ya Mkoa. 

 

 

31. Mwisho, Mhe.Rais nikuhakikishie kwamba  Serikali ya Mkoa wa 

Morogoro kwa ushirikiano na Halmashauri za Wilaya/Manispaa 

wananchi, Wadau , Wahisani na Asasi mbalimbali wote kwa pamoja 

wamepanga kutekeleza majukumu yao kikamilifu katika kujiletea 

Maendeleo ya Kiuchumi na Kijamii.  Mafanikio yaliyopatikana katika 

Serikali ya Awamu ya IV (2005-2010) ni Matokeo ya Uongozi wa 

pamoja ya uwajibikaji na uwazi katika kuleta maendeleo stahimili 

(Sustainable Development).  

 

32. Aidha Mkoa wa Morogoro unatarajia kulinda, kudumisha, 

kuboresha na kuendeleza mafanikio yote yaliyopatikana katika 

Serikali ya Awamu ya Nne. Kwa kutumia falsafa ya Ari Zaidi, 

Nguvu Zaidi na Kasi Zaidi  na tutaendelea kwa juhudi zote kuleta 

maendeleo endelevu kwa wananchi wote Mkoani Morogoro. 

 

 Mhe. Rais, 
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Mwisho naomba nikushukuru kwa kunisikiliza. 

Naomba kuwasilisha. 

 

 

Issa Salehe Machibya, 
Luteni Kanali (Mstaafu) 

MKUU WA MKOA 


