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HOTUBA YA NDUGU GODFREY SABAS NGALEYA 
KATIBU TAWALA MKOA WA MOROGORO KWENYE SEMINA 

YA KUTOA ELIMU KWA WALIMU KATIKA KUCHUKUA 
TAHADHARI DHIDI YA MAFUA MAKALI YA NDEGE NCHINI 

(AVIAN INFLUENZA) TAREHE 11 NOVEMBA 2008 

 
Ndugu, 

Mtaalamu kutoka Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, 

Wataalamu kutoka Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro, 

Wataalamu kutoka Halmashauri za Wilaya na Manispaa 

Morogoro,  

Mabibi na Mabwana. 

 
Hii ni mara ya pili kufungua Semina ya aina hii.  Mara ya 

kwanza Semina ni ile ambayo iliwashirikisha wataalamu wa 

Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro, Pwani na Dar es Salaam 

kwa lengo la kuwawezesha kutoa elimu ya tahadhari dhidi 

ya mafua makali ya ndege kwa wataalamu. 

 
Leo ni zamu yenu kuelimishwa juu ya mafua makali ya 

ndege ili nanyi mkawafundishe wataalamu katika ngazi ya 

kata na vijiji ili nao waweze kutoa taarifa sahihi kwa 

wananchi dhidi ya mafua makali ya ndege. Ni muhimu 

taarifa zitakazopelekwa kwa wananchi ziwe zinajitosheleza 

katika hatua za kuufahamu ugonjwa na dalili zake, 
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kuchukua tahadhari na jinsi ya kukabiliana na ugonjwa 

endapo kwa bahati mbaya utaingia nchini. 

 
Ndugu Washiriki, 

Ugonjwa wa mafua makali ya ndege umeleta hofu miongoni 

mwa jamii duniani kote na kuufanya kuwa tishio na gumzo 

kubwa katika jamii. Taarifa za Shirika la Afya kwa Mifugo 

Duniani (OIE) zinaonyesha kuwa ugonjwa wa mafua makali 

ya ndege umeenea katika nchi 61 ulimwenguni zikiwemo 11 

za Bara la Afrika.  Nchi za Afrika zilizothibitishwa kuwa na 

ugonjwa huu ni Misri, Nigeria, Niger, Burkina Faso, 

Cameroon, Djibouti, Cote d’ Voire, Sudan, Ghana, Togo na 

Benin.  Hali hii inaashiria kuwa ugonjwa huu unaenea kwa 

kasi kubwa. 

 
Kutokana na ukweli huu, sasa hofu imezikumba nchi za 

Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa huenda ugonjwa huu 

ukapiga hodi katika nchi hizi wakati wowote na hasa kwa 

vile tayari umeingia Juba, Kusini mwa Sudan ambayo 

inapakana na Uganda. Ugonjwa huu unapotokea huleta 

madhara makubwa kiuchumi, kijamii na kimazingira pia. 

 

Aidha, ugonjwa wa mafua makali ya ndege unaambukiza 

binadamu kwa hiyo tahadhari zaidi inatakiwa kuchukuliwa 
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ikiwa ni pamoja na kuweka mikakati ya kuzuia ugonjwa 

usiingie nchini, na pia endapo kwa bahati mbaya utaingia, 

basi uweze kudhibitiwa kwa haraka ili usisambae kwenye 

eneo kubwa.  Jukumu kubwa tulilonalo ni la kuwaelimisha 

wananchi kuhusu madhara ya ugonjwa huo na jinsi ya 

kuepukana nao. 

 
Ndugu Washiriki, 

Njia kuu za kuenea kwa ugonjwa huu ni kupitia ndege pori 

wanaohama kutoka bara moja hadi jingine na vilevile 

usafirishaji wa kuku, ndege na mazao yake.  Ugonjwa huu 

umeingia na kuenea bara la Afrika na sehemu nyingine 

duniani kupitia uingizaji wa kuku, ndege na mazao yake 

kutoka nchi zilizopatwa na ugonjwa. 

 
Ndugu Washiriki,  

Kutokana na tishio la kuingia kwa ugonjwa wa mafua makali 

ya ndege nchini, Kamati ya Taifa ya Maafa (Tanzania 

Disaster Reduction Committee, TANDREC) katika kikao 

chake cha tarehe 13/4/2006 iliagiza Wizara ya Maendeleo 

ya Mifugo na Uvuvi na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

kuangalia taratibu zinazotakiwa kufuatwa haraka 

kukabiliana na tishio la kuingia na kuenea kwa ugonjwa wa 
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mafua makali ya ndege nchini.  Kufikia mwezi Juni, 2006 

mpango mkakati ulikuwa umeandaliwa na kusainiwa. 

 
Mpango Mkakati (Tanzania National Avion Ifluenza 

Emergence Preparedness & Response Plan) ulizinduliwa na 

Mhe. Mizengo Kayanza Peter Pinda (Mb) Waziri Mkuu tarehe 

28 Aprili, 2008 ambapo alieleza kwamba Serikali imeuweka 

ugonjwa huu kama mojawapo ya majanga ya Taifa.  

Mkakati huu unatekelezwa na Serikali kupitia Wizara ya 

Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Afya na Ustawi 

wa Jamii na Wizara ya Maliasili na Utalii chini ya usimamizi 

wa Ofisi ya Waziri Mkuu. 

 
Ndugu Washiriki, 

Serikali ina jukumu kubwa kimataifa na kitaifa katika 

kukabiliana na tishio la ugonjwa wa mafua makali ya ndege 

nchini na inashiriki kikamilifu katika kuchukua tahadhari za 

kutosha za kuukabili ugonjwa huu. 

 
Kama tusipojiandaa sawasawa, ugonjwa wa mafua makali 

ya ndege unaweza kuleta athari zifuatazo: 

(i) Kuwa kikwazo katika kufikia malengo ya nchi ya 

kuwa na akiba ya chakula cha kutosha.  
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(ii) Kuchochea ongezeko la umaskini wa kipato kwa 

wananchi wengi.  

(iii) Kuzorotesha kasi ya wananchi kuendesha shughuli 

zao za kujikimu. 

(iv) Kuathiri pato la fedha za kigeni kutokana na 

utalii. 

(v) Kuongeza gharama za matibabu kwa binadamu na 

mifugo. 

  
Ndugu Washiriki, 

Serikali kwa upande wake imechukua hatua ya kuunda 

kamati ya kazi na kamati ya wataalamu ambapo kamati 

zote mbili zinahusisha sekta mbalimbali. Kamati ya 

Wataalamu ina kamati ndogo kwa ajili ya kuleta ufanisi 

katika utekelezaji.  Dhumuni la kamati ya wataalamu ni 

kutoa elimu kwa umma kwa njia ya vipindi vya redio, 

televisheni na vipeperushi ili kuelimisha jamii juu ya 

dalili na njia za kukabiliana na maambukizo ya ugonjwa 

wa mafua makali ya ndege. 

 

Hatua nyingine iliyochukuliwa na Serikali ni kujenga 

uwezo wa kitaaluma, maabara na utafiti juu ya udhibiti 

wa ugonjwa huu kupitia juhudi za Serikali yenyewe na 
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miradi ya mashirika ya misaada kutoka Umoja wa Mataifa 

kwani hili pia ni janga la ulimwengu. 

 
Sababu kubwa ya kuwaweka hapa ni kuwapatia habari na 

maarifa, kisha muweze kupeleka habari na maarifa hayo 

kwa wananchi ili ugonjwa huu usiingie nchini.  Endapo 

kwa bahati mbaya ugonjwa utaingia hatuna budi tuwe na 

uwezo wa kuushambulia mara moja na kuutokomeza ili 

usijikite nchini.  

  
Ni matarajio yangu kwamba mtakuwa wasikivu, 

mtajifunza vizuri na kisha kujiandaa kuwapa mafunzo 

wataalamu katika ngazi ya kata, vijiji, vitongoji na mitaa 

ili nao waitoe elimu hii kwa wananchi. 

 
Baada ya maelezo hayo, nawatakia ushiriki mzuri na 

natamka kwamba semina hii imefunguliwa rasmi. 

 

 
Asanteni kwa kunisikiliza. 


